Nhổ răng khôn có được bảo hiểm không?

Nhổ răng khôn có được bảo hiểm không là thắc mắc của rất nhiều khách hàng. Trên thực tế, việc nhổ răng khôn thường khó và phức tạp hơn so với nhổ răng thường, vì thế chi phí không hề rẻ, được bảo hiểm y tế sẽ giảm được rất nhiều chi phí. Để trả lời câu hỏi này, hãy tham khảo ngay những thông tin trong bài viết sau.

Theo Điều 21 – Luật Bảo hiểm y tế, bạn sẽ được hưởng chế độ BHYT khi nhổ răng khôn nếu thuộc các trường hợp sau: răng khôn bị sâu gây đau nhức và ảnh hưởng đến chức năng nhai, sâu lan ra các răng bên cạnh; răng khôn mọc lệch, mọc ngầm, đâm vào răng bên cạnh khiến răng này bị tổn thương, hoặc gây xô lệch hàm, răng khôn mọc đè lên dây thần kinh môi gây ra cảm giác tê, vị giác giảm,… Ngược lại, những trường hợp nhổ răng khôn vì mục đích thẩm mỹ chứ không được bác sĩ chỉ định thì sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả.

Nha khoa Nhân Tâm là trung tâm nha khoa uy tín hàng đầu với hơn 23 năm hoạt động. Nha khoa Nhân Tâm liên kết với bảo hiểm (xuất hóa đơn đỏ theo yêu cầu bên bảo hiểm khách hàng), giúp khách hàng cảm thấy an tâm hơn khi điều trị.

Giải đáp thắc mắc: Nhổ răng khôn có được bảo hiểm không?

Sử dụng bảo hiểm y tế trong các trường hợp khám chữa bệnh là quyền lợi của mỗi người dân khi có tham gia bảo hiểm. Thế nhưng theo quy định thì liệu nhổ răng khôn có được bảo hiểm không?

Theo Điều 21 – Luật Bảo hiểm y tế 2008 (sửa đổi và bổ sung năm 2014), quy định về phạm vị được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế:

“Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

b) Khám bệnh sàng lọc, chẩn đoán một số bệnh sớm;

c) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các khoản 9, 13, 14, 17. Và 20 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc đang trong quá trình điều trị nội trú phải chuyển lên tuyến chuyên môn…”

Nhổ răng khôn có được bảo hiểm y tế không là thắc mắc của nhiều người

Trên thực tế, không phải răng khôn nào cũng được chỉ định nhổ, có một số trường hợp răng khôn chắc khỏe và không gặp phải bất cứ vấn đề nào, không gây bất cứ biến chứng nào thì có thể giữ lại. Chính vì thế, nhổ răng khôn có được bảo hiểm hay không sẽ phụ thuộc vào từng trường hợp và mục đích của việc nhổ răng.

Những trường hợp nào được và không được bảo hiểm khi nhổ răng khôn?

Trường hợp nhổ răng khôn được bảo hiểm y tế chi trả

Nhổ răng khôn được xem là tiểu phẫu trong nha khoa để loại bỏ răng khôn ra khỏi hàm. Những trường hợp nhổ răng khôn được bảo hiểm nếu thuộc về bệnh lý và được bác sĩ chỉ định nhổ. Cụ thể:

  • Răng khôn bị sâu, gây đau nhức, khiến việc ăn uống gặp nhiều khó khăn, dẫn đến thiếu hụt dinh dưỡng nuôi cơ thể. Hoặc răng khôn bị sâu và lây lan sang các răng kế cận, làm tăng nguy cơ mất răng sớm.
  • Răng khôn mọc lệch, mọc ngầm, đâm vào răng số 7 khiến răng này bị tổn thương, lung lay, thậm chí là mất răng. Bên cạnh đó, việc mọc lệch còn gây ra tình trạng xô đẩy các răng khác, làm ảnh hưởng đến khớp cắn và thẩm mỹ.
  • Răng khôn mọc đè lên dây thần kinh môi gây ra cảm giác tê, vị giác giảm. Trường hợp răng khôn bị sưng đau, viêm nhiễm và chảy mủ cũng sẽ được bác sĩ chỉ định nhổ để bảo vệ sức khỏe răng miệng.

Răng khôn mọc lệch và gây nên những biến chứng nguy hiểm sẽ được bảo hiểm y tế

Trường hợp nhổ răng khôn không được bảo hiểm y tế chi trả

Không phải tất cả trường hợp nhổ răng khôn đều được bảo hiểm y tế chi trả. Nếu bạn nhổ răng khôn vì mục đích thẩm mỹ chứ không phải do chỉ định của bác sĩ thì sẽ không được bảo hiểm. Dưới đây là những trường hợp nhổ răng khôn không được bảo hiểm cụ thể mà bạn cần biết:

  • Răng khôn đã mọc lên hết, mọc thẳng và lành tính, không mắc phải các bệnh lý răng miệng nào và không gây hại cho sức khỏe răng miệng.
  • Nhổ răng khôn để thực hiện niềng răng nhằm giúp kết quả niềng không bị thay đổi do tác động của răng khôn.

Nhổ răng khôn để niềng răng sẽ không được bảo hiểm

Mức hưởng bảo hiểm y tế khi nhổ răng khôn

Căn cứ theo quy định thì mức hưởng bảo hiểm y tế khi nhổ răng khôn sẽ phụ thuộc vào từng trường hợp cụ thể. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế và Điều 14, Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức hưởng BHYT của người bệnh được quy định như sau:

Trường hợp khám chữa bệnh đúng tuyến

  • Hưởng 100% chi phí nếu là sĩ quan, hạ sĩ quan quân đội, công an nhân dân; người có công với cách mạng, cựu chiến binh; trẻ em dưới 6 tuổi; người hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng;
  • Hưởng 100% chi phí với trường hợp chi cho một lần khám, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở;
  • Hưởng 100% chi phí khi khám, chữa bệnh tại tuyến xã; người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến;
  • Hưởng 95% chi phí nếu là người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng; thân nhân người có công với cách mạng, trừ cha/mẹ đẻ, vợ/chồng/con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ; người thuộc hộ gia đình cận nghèo;
  • Hưởng 80% chi phí với các đối tượng khác.

Mức hưởng bảo hiểm y tế khi nhổ răng khôn sẽ tùy vào từng trường hợp cụ thể

Trường hợp khám chữa bệnh không đúng tuyến

Trong trường hợp khám chữa bệnh không đúng tuyến, tức là người có thẻ bảo hiểm y tế nhưng không khám chữa bệnh tại địa chỉ đăng ký thì sẽ được hưởng theo các mức như sau:

  • Thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;
  • Thanh toán 60% chi phí điều trị nội trú đến hết ngày 31/12/2020; thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong phạm vi cả nước.
  • Thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện trở xuống.

Hy vọng những thông tin trong bài viết trên đã giúp bạn giải đáp được thắc mắc nhổ răng khôn có được bảo hiểm không. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào cần được giải đáp, hãy liên hệ ngay đến Nha khoa Nhân Tâm theo Hotline 1900 56 5678 để được hỗ trợ nhanh chóng.